Tết Dương lịch 2022, người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày?

Năm 2021 với nhiều khó khăn và mất mát do ảnh hưởng của đại dịch Covid-19 đã sắp qua đi. Chỉ còn hơn hai tháng nữa là đến Tết Dương lịch năm 2022. Vậy Tết Dương lịch 2022, người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày?

>>>> Lương tháng 13 là gì? Những điều cần biết về lương tháng thứ 13

Tết Dương lịch 2022, người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày?
Tết Dương lịch 2022, người lao động được nghỉ bao nhiêu ngày?
  1. Đối với người lao động có chế độ nghỉ 02 ngày/tuần (vào thứ bảy và chủ nhật)

    Do Tết Dương lịch 2022 rơi vào thứ bảy (là ngày nghỉ hàng tuần) nên người lao động sẽ được nghỉ bù thứ hai tuần kế tiếp (03/01/2022).

    Như vậy, dịp Tết Dương lịch 2022, người lao động được nghỉ 03 ngày liên tục từ ngày 01/01/2022 đến hết ngày 03/01/2022.

  2. Đối với người lao động có chế độ nghỉ 01 ngày/tuần (vào chủ nhật)

     Dịp Tết Dương lịch 2022, người lao động được nghỉ 02 ngày liên tục là từ ngày 01/01/2022 đến hết ngày 02/01/2022, gồm:

    – 01 ngày nghỉ Tết Dương lịch 2022 (ngày 01/01/2022);

    – 01 ngày nghỉ hàng tuần (ngày 02/01/2022).

  3. Đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội

    Cán bộ, công chức, viên chức và NLĐ được nghỉ 03 ngày liên tục từ ngày 01/01/2022 đến hết ngày 03/01/2022, gồm:

    – 01 ngày nghỉ Tết Dương lịch (ngày 01/01/2022);

    – 01 ngày nghỉ hàng tuần (ngày 02/01/2022);

    – 01 ngày nghỉ bù vào thứ hai tuần kế tiếp (ngày 03/01/2022).

  4. Đi làm ngày Tết Dương lịch được hưởng lương thế nào?

    Pháp luật cho phép người lao động nghỉ làm vào ngày lễ, Tết nhưng do yêu cầu công việc nên nhiều doanh nghiệp vẫn đề nghị người lao động đi làm cho mình vào ngày này.

    Theo đó, nếu đồng ý đi làm vào ngày Tết Dương lịch thì ngoài tiền lương cho ngày nghỉ đó, người lao động còn được tính thêm lương làm thêm giờ.

    Cụ thể Điều 98 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định:

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

    c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    Như vậy, người lao động đi làm dịp Tết Dương lịch sẽ được hưởng ít nhất 400% lương, trong đó tiền làm thêm giờ tính ít nhất 300% lương.

    Ngoài ra, nếu làm việc vào ban đêm của ngày Tết Dương lịch, người lao động còn được trả thêm lương làm thêm ban đêm và lương làm thêm giờ trong thời gian đó. Vì vậy, tính cả lương ngày nghỉ, người lao động làm việc vào ban đêm được hưởng ít nhất 490% lương của ngày làm việc bình thường. 

    >>>> Lao động mang thai, nuôi con nhỏ được nhận thêm tiền hỗ trợ Covid-19

  5.  Ép nhân viên đi làm Tết Dương lịch, doanh nghiệp có bị phạt?

    Việc huy động người lao động làm việc vào ngày Tết Dương lịch; chỉ được phép thực hiện khi người lao động đó đồng ý. Trường hợp ép buộc người lao động đi làm vào ngày này; doanh nghiệp sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

    Cụ thể Điều 17 Nghị định này quy định:

    3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Thực hiện thời giờ làm việc bình thường quá số giờ làm việc theo quy định của pháp luật;

    b) Huy động người lao động làm thêm giờ mà không được sự đồng ý của người lao động, trừ trường hợp theo quy định tại Điều 107 của Bộ luật Lao động.

    Căn cứ quy định trên, doanh nghiệp vi phạm sẽ bị phạt tiền lên đến 25 triệu đồng.

    Cùng với đó, dù người lao động đồng ý đi làm ngày Tết Dương lịch; thì cũng chỉ phải làm việc tối đa 12 giờ/ngày. Nếu yêu cầu làm quá thời gian trên; doanh nghiệp sẽ bị phạt tiền lên đến 75 triệu đồng; nếu số lượng người lao động bị vi phạm từ 301 người trở lên.

Xem thêm: https://phucduy.net/tin-tuc/phuc-duy-cung-cap-cac-dich-vu-phap-ly-gi.html

Thành công của bạn chính là thành công của chúng tôi!

=====================

CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ TƯ VẤN PHÚC DUY

 ☑️Địa chỉ: Tổ 9B, Khu phố 2, Thị trấn Chơn Thành, Huyện Chơn Thành, Tỉnh Bình Phước.
 ☎️Số điện thoại: (0271)2243999
 📲Hotline: 0335 36 68 68 (Mr. Sơn)
 📧Email: tuvanphucduybp@gmail.com

🌎Web: phucduy.net

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *