Hướng dẫn cách tính tiền thai sản năm 2022

Khi sinh con tính tiền chế độ thai sản như thế nào là vấn đề được nhiều người lao động quan tâm. Dưới đây là cách tính tiền thai sản đơn giản theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội mà mọi người lao động có thể áp dụng.

DOANH NGHIỆP CHÍNH THỨC HOẠT ĐỘNG

[wpcc-iframe class=”wp-embedded-content” sandbox=”allow-scripts” security=”restricted” style=”position: absolute; clip: rect(1px, 1px, 1px, 1px);” title=”“DOANH NGHIỆP CHÍNH THỨC HOẠT ĐỘNG” — THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP PHÚC DUY” src=”https://phucduy.net/thanh-lap-doanh-nghiep/doanh-nghiep-chinh-thuc-hoat-dong.html/embed#?secret=3mV69nIxBn%23?secret=rPbetkOolN” data-secret=”rPbetkOolN” width=”600″ height=”338″ frameborder=”0″ marginwidth=”0″ marginheight=”0″ scrolling=”no”]
Hướng dẫn cách tính tiền thai sản năm 2022
Hướng dẫn cách tính tiền thai sản năm 2022
  1. Tiền trợ cấp một lần khi sinh con (tiền tã lót thai sản)

    Điều 38 của Luật Bảo hiểm xã hội quy định:

    Lao động nữ sinh con được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con.
    Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

    Theo đó, mức lương cơ sở được lấy làm căn cứ để tính tiền trợ cấp một lần khi sinh con. Năm 2022, mức lương cơ sở vẫn là 1.490.000 đồng/tháng.

    Như vậy:

    Mức trợ cấp một lần cho mỗi con là: 1.490.000 đồng x 2 = 2.980.000 đồng.

    Lưu ý, trong trường hợp vợ không tham gia bảo hiểm xã hội; chỉ có chồng tham gia bảo hiểm xã hội thì chồng sẽ được khoản tiền trợ cấp một lần khi sinh con nêu trên. 

  2. Tiền thai sản trong thời gian nghỉ sinh

    Hiện nay, lao động nữ khi sinh con sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con 06 tháng.

    Điều 39 của Luật Bảo hiểm xã hội chỉ rõ:

    Mức hưởng chế độ thai sản của lao động nữ sinh con mỗi tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

    Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng; thì mức hưởng là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.

    Ví dụ như sau:

    Chị A đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 01/2021 đến tháng 12/2021 với mức lương đóng bảo hiểm xã hội là 06 triệu đồng/tháng;

    – Từ tháng 01/2022 đến tháng 03/2022, mức lương đóng bảo hiểm xã hội của chị là 07 triệu đồng/tháng.

    – Tháng 04/2022, chị nghỉ sinh con.

    Như vậy, mức bình quân tiền tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi chị nghỉ sinh con là 6,5 triệu đồng. Đây chính là mức hưởng chế độ thai sản hàng tháng của chị.

    Chị nghỉ sinh trong vòng 06 tháng, nên tổng số tiền thai sản chị nhận được trong thời gian này là = 6,5 triệu đồng/tháng x 6 = 39 triệu đồng. 

  3. Tiền dưỡng sức sau sinh 

    Theo Điều 41 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

    Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ.

     Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ được tính cụ thể như sau:

    – Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

    – Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh mổ;

    – Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

    Thời gian này bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

    Trong những ngày nghỉ dưỡng sức, lao động nữ được hưởng tiền trợ cấp với mức mỗi ngày bằng 30% lương cơ sở.

    Như vậy, nếu nghỉ dưỡng sức năm 2022, mức tiền dưỡng sức là 447.000 đồng/ngày (30% mức lương cơ sở 1,49 triệu đồng/tháng)

    Ví dụ: Chị B phải sinh mổ. Ngày 20/1/2022, chị hết thời gian nghỉ 06 tháng thai sản nhưng do điều kiện sức khỏe chưa ổn định, chị xin nghỉ dưỡng sức. Theo quy định chị được nghỉ 07 ngày với mức hưởng tiền dưỡng sức mỗi ngày là 447.000 đồng/ngày.

    Do đó, tổng tiền dưỡng sức mà chị là: 447.000 đồng x 7 = 3.129.000 đồng.

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Quyết định 166 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam; để được nhận tiền dưỡng sức sau sinh, người lao động phải có tên trong Danh sách người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản do người sử dụng lao động lập.

    Dù pháp luật không quy định cụ thể các giấy tờ người lao động cần chuẩn bị; tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi cho mình, người lao động nên cung cấp đầy đủ; kịp thời các giấy tờ theo yêu cầu của người sử dụng lao động khi lập danh sách này.

Xem thêm: https://phucduy.net/tin-tuc/thu-tuc-huong-bao-hiem-that-nghiep-trong-dich-covid-19.html

Thành công của bạn chính là thành công của chúng tôi!

=====================

CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ TƯ VẤN PHÚC DUY

 ☑️Địa chỉ: Tổ 9B, Khu phố 2, Thị trấn Chơn Thành, Huyện Chơn Thành, Tỉnh Bình Phước.
 ☎️Số điện thoại: (0271)2243999
 📲Hotline: 0335 36 68 68 (Mr. Sơn)
 📧Email: tuvanphucduybp@gmail.com

🌎Web: phucduy.net

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *